CÔNG TY LUẬT NGÂN THÁI - CÔNG TY TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN UY TÍN: Hotline: 0981.176.858 | Email:luatnganthai@gmail.com | Website: luatnganthai.vn
Breaking News
Home / Luật sư / Đất không có Giấy chứng nhận QSDĐ có được phép chuyển nhượng?

Đất không có Giấy chứng nhận QSDĐ có được phép chuyển nhượng?

Đất không có Giấy chứng nhận QSDĐ có được phép chuyển nhượng?

Người sử dụng đất có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định pháp luật. Vậy trường hợp đất không có Giấy chứng nhận QSDĐ thì có được phép chuyển nhượng?

giay-chung-nhan-quyen-su-dung-dat

Theo khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định người sử dụng đất được chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi đáp ứng các điều kiện sau:

(1) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp:

– Người nhận thừa kế quyền sử dụng đất đều là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam thì không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng được chuyển nhượng hoặc được tặng cho quyền sử dụng đất thừa kế theo quy định.

– Trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất (khoản 1 Điều 168 Luật đất đai 2013)

– Trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (khoản 1 Điều 168 Luật đất đai 2013).

(2) Đất không có tranh chấp.

(3) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.

(4) Trong thời hạn sử dụng đất.

Ngoài các điều kiện trên, người sử dụng đất khi thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất còn phải đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điều 191, 192,193 và 194 Luật đất đai.

Như vậy, đất không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ không được phép chuyển nhượng, trừ trường hợp người nhận thừa kế quyền sử dụng đất không được cấp GCN quyền sử dụng đất do không thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam; Có quyết định giao đất, cho thuê đất  đối với chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất.

Bảo Ngọc

Để được tư vấn chi tiết hơn về nội dung trên. Qúy khách có thể liên hệ với Luật Ngân Thái. Chúng tôi sẽ có luật sư chuyên  trách để tư vấn cho Qúy Khách.

*Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: luatnganthai@gmail.com

THÔNG TIN LIÊN HỆ CÔNG TY LUẬT NGÂN THÁI 

Hotline: 0981176858 | Email: luatnganthai@gmail.com

Địa chỉ: Tầng 3, số 142 Vũ Phạm Hàm, Cầu Giấy, Hà Nội

Website: www.luatnganthai.vn | www.dichvuluat365.com | www.tuvanphapluat247.com

 

About admin

Luật Ngân Thái - Công ty luật uy tín tại Việt Nam. Với dịch vụ tận tâm vì khách hàng. Chúng tôi luôn mang đến khách hàng những dịch vụ tốt nhất.

Check Also

Mẫu Hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất 2021

Mẫu Hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất 2021 Hợp đồng chuyển đổi quyền …

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *